เหตุผลที่ควรทำอาหารให้สุนัขทานด้วยตัวเอง

🎉ตอนที่1.6 #เหตุผลที่ควรทำอาหารให้สุนัขทานด้วยตัวเอง
.
หลังจากที่หมอเกริ่นนำ 
ความรู้โภชนาการสำหรับน้องหมา 
ไปตั้งหลายตอน คราวนี้ลองมาดู 
เหตุผลที่หมอ “ลงมือ” ทำอาหาร
แก่สัตว์เลี้ยงด้วยตัวเอง
ว่ามีข้อดีอย่างไรบ้าง
มาดูประโยชน์ที่ว่าพร้อมๆกันเลยครับ:)
.
╔═══════════════╗
1️⃣อาหารทำเองย่อมสะอาดกว่า 
เนื่องจากเรารู้ทุกขั้นตอน
╚═══════════════╝
.
แม้อาหารสำเร็จรูปจะราคาแพงแค่ไหน 
แต่แน่ใจได้เหรอ ว่ากระบวนการผลิต
ทุกขั้นตอนจะสะอาดจริงๆ ลองเทียบดู
ระหว่างการล้างแครอทเพียงชิ้นเดียว🥕 
กับแครอททั้งหมดในโรงงาน 🥕🥕🥕
แบบไหนดูปลอดภัยมากกว่ากัน

เนื่องจากขั้นตอนการทำอาหารสำเร็จรูป 
ส่วนใหญ่มักผลิตทีละหลายตัน 
แม้มาตรฐานการผลิตจะสูงแค่ไหน 
แต่เพราะใช้อาหารปริมาณมาก 
จึงรับประกันไม่ได้หรอกว่า 
วัตถุดิบทุกชิ้นจะมีความสะอาดเท่ากัน 
.
และเมื่อคุณทำอาหารให้สุนัขทานเอง 
อย่างน้อยคงไม่มีเหตุการณ์ 
ขอเรียกอาหารกลับคืน จากที่เคยได้ยิน
ข่าวการปนเปื้อนของอาหารสำเร็จรูป
อยู่บ่อยๆ เหมือนในต่างประเทศเนอะ 
.
🤓แต่หมอมั่นใจว่า บ้านเราคงไม่มี
เหตุการณ์น่ากลัวแบบนี้เกิดขึ้นหรอกครับ
.
╔═══════════════╗
2️⃣สดกว่า อร่อยกว่า สุขภาพดีกว่า
╚═══════════════╝
.
ทุกมื้อที่ทำอาหารให้สุนัขทานเองนั้น 
วัตถุดิบที่เราเลือกมา #ย่อมเป็นของสดใหม่ 
ทั้งเนื้อสัตว์🍖 ผัก🥬 ผลไม้🍓 
รวมถึงผลิตภัณฑ์เสริมต่างๆ 🍵🥣🍯
ซึ่งจะมีรสชาติดีและอร่อยกว่า

ไม่ว่าจะเป็นอาหารดิบหรืออาหารปรุงสุก 
ย่อมมีกลิ่นหอมชวนทาน กระตุ้นความอยาก
ของพวกเค้าทุกครั้งเวลาเห็นอาหารในชาม 
เรายังสามารถหมุนเวียนวัตถุดิบ
ได้หลากหลาย ทำให้แต่ละมื้อไม่จำเจ 
หมดปัญหาการเบื่ออาหาร ที่เกิดจากให้
อาหารชนิดเดิม จนสุนัขต้องฝืนใจยาวนาน 
.
และที่สำคัญ อาหารสดใหม่มีปริมาณวิตามิน
และแร่ธาตุที่มากกว่าอาหารผ่านกรรมวิธี 
รวมถึงมี #เอนไซม์ 
และ #สารต้านอนุมูลอิสระ
ซึ่งพบได้ใน “อาหารสดใหม่” เท่านั้น 
ส่งผลให้สุขภาพโดยรวมของสุนัขดีขึ้น
.
╔═══════════╗
3️⃣ประหยัดกว่า
╚═══════════╝
.
ถ้าลองคำนวณเทียบกัน ระหว่างอาหารทำเอง
ที่เราใช้วัตถุดิบที่ขายในซุปเปอร์มาร์เก็ตชั้นนำ
กับอาหารสำเร็จรูป แบบ Human-Grade
(เป็นอาหารสำเร็จรูปคุณภาพสูงสุด
เฉลี่ยกิโลกรัมละ 350- 400 บาท 
ซึ่งปัจจุบันราคามีแนวโน้มสูงขึ้นเรื่อยๆ) 
.
📌เชื่อไหมครับ ต่อให้เราซื้อเนื้อแบบแพงๆ 
เช่น เนื้อแกะ เนื้อนกกระจอกเทศ 
แม้กระทั่ง เนื้อปลาแซลม่อนอลาสก้าแท้ๆ 
รวมถึงผักผลไม้เกรดออร์แกนิค 
เมื่อเทียบกัน ราคายังว่าถูกกว่าถึง 10-20 %
ยิ่งเทียบเนื้อไก่ S-Pure ,เนื้อวัวจาก Foodland
ราคาก็ยังถูกกว่าเยอะ เมื่อซื้อครั้งละมากๆ
.
ดังนั้น การทำอาหารสุนัขด้วยตัวเองจะช่วย
ให้เรา #ประหยัดเงินในกระเป๋าสตางค 
ได้มากขึ้นอย่างแน่นอน 

⚠️อย่าเอาไปเทียบกับเกรดล่างๆนะครับ 
เพราะคุณภาพวัตถุดิบมันเทียบกันไม่ได้ 
อย่าลืมว่าการจัดจำหน่ายอาหารสำเร็จรูป 
ยังไงก็ต้องมีค่าการตลาด ค่าโฆษณา 
ค่าภาษีนำเข้า และค่าอื่นๆแอบแฝงอีกมากมาย 
ดังนั้นใครที่บอกว่าอาหารสำเร็จรูปนั้นถูกกว่า 
ถือว่าไม่เป็นความจริงครับ
.
╔═══════════╗
4️⃣คัดสรรคุณภาพวัตถุดิบ
ได้ตามใจต้องการ
╚═══════════╝
.
ประโยชน์ของการทำอาหารสุนัขด้วยตัวเอง 
คือ #เราสามารถพิถีพิถันในทุกขั้นตอน 
ตั้งแต่การเตรียมว่า มื้อนี้จะใส่อะไรลงไปบ้าง 
การเลือกสถานที่ขายวัตถุดิบที่เราไว้ใจ 
(โดยเฉพาะเนื้อสัตว์และเครื่องในดิบ) 
.
และยังเลือกวัตถุดิบเกรดดีที่สุด
จนถึงช่วงลดราคา (แต่คุณภาพยังดีเช่นเดิม) 
รวมถึงการเก็บอาหาร ก็สำคัญไม่แพ้กัน 
.
💕หัวใจสำคัญที่ส่งผลโดยตรง
ต่อสุขภาพสัตว์เลี้ยง ก็คือ 
“ส่วนผสมในอาหารต้องสะอาดและถูกหลัก” 
ซึ่งเราคงเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับพวกเขาอยู่แล้ว
.
╔══════════════╗
5️⃣ความเอาใจใส่
และความสุขที่มากขึ้น
╚══════════════╝
.
เราสามารถใส่ความตั้งใจ และความรัก
ลงไปในมื้อพิเศษนี้ได้เต็มที่ 
แม้การทำอาหารสุนัขด้วยตัวเอง อาจไม่สะดวก
สบาย และง่ายเหมือนการให้อาหารสำเร็จรูป 
เพราะมันต้องใช้เวลาและใจรักจริง….
.
✔️เริ่มตั้งแต่การวางแผนเลือกซื้ออาหาร 

✔️ไหนจะเตรียมพื้นที่จัดเก็บในตู้เย็น 

✔️ไหนจะต้องเตรียมส่วนผสม คำนวณปริมาณ
ให้ที่ต้องเหมาะกับน้ำหนักสุนัขแต่ละตัว

✔️ไหนจะต้องใช้เวลาทำอย่างน้อย 5-15 นาที

✔️ไหนต้องเอามาคลุกให้เข้ากันและเทใส่จาน 
ซึ่งมันต้องก็มีเหนื่อยกันบ้างล่ะ 

แต่พอรู้ถึงประโยชน์ที่พวกเขาจะได้รับ
จากอาหารของเราในระยะยาว มันก็คุ้มนะ
ยิ่งเห็นภาพที่น้องหมาตั้งตารออาหารมื้อนี้ 
ด้วยความดีใจ ตื่นเต้น จนน้ำลายหกทุกครั้ง 
.
💕ก็นับเป็นอีกหนึ่ง “ความสุข” ที่เราจะพบได้ 
เฉพาะการทำอาหารให้สุนัขกินเองเท่านั้นครับ
.
===============================
.
<มุมมองหมอเป็ด>
.
.
ก่อนหน้านี้ หมอจะทำบาร์ฟให้แมวตัวเอง
โดยเตรียมวัตถุดิบสดใหม่สำหรับ “วันต่อวัน”
แต่ก็มีบางวันที่เหนื่อยมาก เพราะงานรักษา
ค่อนข้างเยอะ พอกลับถึงบ้านก็หมดแรงล่ะ
.
ช่วงหลังเลยปรับแผนใหม่ เปลี่ยนมาทำบาร์ฟ
ให้พอดีในแต่ละสัปดาห์ จัดเก็บใส่ช่องฟรีซ
และหมุนเวียนวัตถุดิบให้หลากหลายพอ
เพื่อสารอาหารที่ครบถ้วน และกันไม่ให้เค้าเบื่อ

จะเห็นว่า เราสามารถปรับเปลี่ยนการทำอาหาร
ให้สัตว์เลี้ยง ตามความต้องการของตัวเองได้ 
ยิ่งถ้าทำได้คล่องเหมือนหมอนะ 
รับรองคุณจะมีความสุขในการคิดเมนูใหม่ๆ
ให้เจ้าตูบ หรือ เจ้าเหมียวแสนรัก
.
😄แถมต้องมารอลุ้นอีก 
ว่าจะยอมกินในครั้งแรกมั๊ยน๊า
ฝีมือเราทำ เค้าจะชอบ และกินจนหมดรึเปล่า
.
#ดูไปการทำอาหารให้สัตว์เลี้ยงจะสนุกกว่าการทำอาหารให้ตัวเองทานอีกนะครับ
.

❤️With Love Your Pets #หมอเป็ด🐤

ข้อมูลดีๆเกี่ยวกับบาร์ฟ
สนใจบาร์ฟพรีเมี่ยมและเรียนทำอาหาร
หมอเป็ด สัตวแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านบาร์ฟ